आपला विदर्भ

मोसम येथे कोयापुनेम संमेलन

विदर्भक्रांती न्यूज नेटवर्क

*मोसम येथे कोयापुनेम संमेलन-सल्ला गांगरा शक्तीचे अनावरण सोहळा

आदिवासी समाज एकत्र येवून संस्कृतीच्या संवर्धन करावे
माजी आमदार दिपकदादा आत्राम
मोसम:- येथे दि.३०/१२/२०१८ रोजी रविवार ला सल्ला गांगरा शक्तीचे अनावरण तथा कोयापुनेम संमेलन घेण्यात आले. या संमेलनाचे उद्घाटक तथा सप्तरंगी ध्वजारोहक माजी आमदार मा.दिपकदादा आत्राम होते.
यावेळी गोंडी नृत्याने कार्यक्रमाची सुरूवात करण्यात आली.असून उपस्थिताना संबोधित करतांना म्हणाले
आदिवासी समुदायांचे झपाट्याने विलिनीकरण होत असल्याने आदिवासीची संस्कृती, बोली भाषा, आचविचार लोप पावण्याच्या मार्गावर आहे. आदिवासी चालीरितीत, आदिवासीच्या संस्कृतीचे बोली भाषा व पूर्वजांनी केलेले देवीदेवता जतन व संवर्धन करणे गरजेचे आहे. असे जनतेला आव्हान केले. आदिवासी समुदायाला सांविधानिक हक्क अधिकार मिळवण्यासाठी विविध जमातीच्या गटात न विखुरता समाजाने विचाराने एकत्र येऊन संस्कॄती सोबत समाजाच्या उन्नतीसाठी संघर्ष करावा,असे प्रतिपादन उदघाटक स्थानावरून माजी आमदार दिपकदादा आत्राम यांनी केले.
—————————————-
*समाजाच्या विकासासाठी सदैव तत्पर**
▪जि.प.उपाध्यक्ष अजयभाऊ कंकडवार यांचे प्रतिपादन ▪
सदर कार्यक्रमाच्या अध्यक्ष स्थानावरून जि.प.उपाध्यक्ष मा.अजयभाऊ कंकडलवार बोलतांना म्हणाले आज आदिवासी समाज एकत्र जवळ येवून विविध प्रकाराचे समाजप्रबोधन कार्यक्रम घेत आहे.असे कार्यक्रमातून आपल्या समाजाच्या व गावाच्या विकासासाठी सहकार्य करावे,मी आपल्या सोबत असून वेळोवेळी जेव्हा माझी मदत हवी आहे,असे वेळी मी सहकार्य करण्यास तत्पर आहो.असे सांगितले.हि सर्व समाजापेक्षा वेगळी असून आदिवासी हे निसर्गपूजक आहे.अनंत काळापासून जंगलाचे रक्षण करत आहेत,जंगलात असणारे वेगवेगळे झाडांची पूजा करत येत आहेत.मात्र सुशिक्षित व कर्मचारी वर्ग आज आपली संस्कॄती विसरत जात आहे.बाहेर जावून दुसऱ्या समाजाच प्रभावाने स्वतःची बोलीभाषा,रहनसहन देवीदेवता विसरत आहेत.ते विसरता कामा नये आज आदिवासीची एक वेगळीच ओळख तयार होत असून आपल्या पूर्वजांप्रमाणे आपणही आपली संस्कॄती,रुढी ,परंपरा,बोलीभाषा टिकवून ठेवणे आज काळाची गरज आहे.आज काही समाजकांटकाकडून स्वतःची राजकीय पोडी बजन्यासाठी समाजाच्या वापर करीत आहेत त्याच्यापासून सावध राहून,आपली संस्कॄती अबाधित ठेवणे गरजेचे असल्याचे प्रतिपादन केली.
यावेळी पंचायत समिती सदस्य श्री.भास्कर तलांडे यांनी पूर्वजांप्रमाणे आपणही आपली संस्कृती,रुढी,परम्परा बोलीभाषा टिकवून ठेवले काळाची गरज असल्याचे सांगत आज काही समाजकंटकाकडून स्वतची राजकीय अस्तित्व निर्माण करण्यासाठी समाजाच्या वापर करीत आहेत,त्याच्या पासून सावध राहून समाजाच्या विकासासाठी हातभार लावावे,तसेच जल,जंगल,जमिन कसे संगोपण करावे व पेसा कायदा अंतर्गत ग्रामसभाला बळकट करून समाजाच्या व गावाच्या विकासासाठी अंमलबजावणी कसे करता येईल यांवर उपस्थिताना मार्गदर्शन केले. यावेळी श्री.सत्यनारायण कोडापे,श्री.बिच्छू वड्डे यांनी सुध्दा मार्गदर्शन केले.
सोहळ्याच्या अध्यक्षस्थानी जि.प.उपाध्यक्ष मा.अजयभाऊ कंकडालवार तर उदघाटक म्हणून माजी आमदार मा.दिपकदादा आत्राम होते, तर प्रमुख पाहुणे म्हणून जि.प.सदस्या मा.सुनीता कुसनाके,जि.प.सदस्या मा.अनिताताई आत्राम, जि.प.सदस्य श्री.अजय नैताम,अहेरीचे पंचायत समिती सभापती सौ.सुरेखा आलाम,पं.स.सदस्य श्री.भास्कर तलांडे,प.स.सदस्य सौ.गीताताई चालुरकर,देवलमरीचे सरपंचा पेन्टुबाई पोरतेट,खाँदलाचे सरपंचा सौ.शंकुतला कूड़मेथे,तिमरमचे सरपंच श्री.महेश मडावी,नागेपलीचे सरपंचा सौ.सरोज दुर्गे,ग्रा.प.सदस्य श्री.सुधाकर आत्राम,वंदना आलोने,माजी सरपंचा सौ.जोतीताई जुमानके,श्री.बुचया सड़मेक,माधव कूड़मेथे,अनिता सड़मेक,दुर्गा आलाम,परचाके,आदि मंचावर विराजमान होते.
सल्ला गांगराचे गोंगा पूजा भूमक म्हणून श्री.तुकाराम सड़मेक आनंदराव सड़मेक,होते.तर या कार्यक्रमाला मोसम येतील उपसरपंच श्री.जगनाथ मडावी,सिनूभाऊ राऊत,महेश पोरतेट,लालू आलाम,श्रीहरी सड़मेक,दौलत मडावी,सुखदेव नैताम,ममीता आलाम,इन्दिरा मडावी,सुशीला सड़मेक,आदि सहकार्य केले.
संचालन व आभार प्रदर्शन श्री.महेश मडावी यांनी केले.यावेळी परिसरातील नागरिक उपस्थित होते.